Dây nhảy quang Single mode là gì? Cấu tạo và đặc điểm của dây nhảy quang singlemode

Dây nhảy quang Single mode là gì? Cấu tạo và đặc điểm của dây nhảy quang singlemode

1. Dây nhảy quang là gì?

Dây nhảy quang Single mode là một loại dây sợi quang được sử dụng làm đầu nối liên kết giữa các thiết bị quang, các hộp phối quang ODF hoặc các truyền dẫn quang với nhau. Dây nhảy Single mode thường có màu vàng đặc trưng bao gồm có dây nhảy đơn (Simplex) hoặc dây nhảy đôi (Duplex). Đây là phụ kiện có khối lượng nhỏ, hoạt động kiểu plug and play (cắm và dùng) rất dễ dàng và đáp ứng tốt các yêu cầu kĩ thuật của các tiêu chuẩn như: IEC, Bellcore, GR-326, JSC, Telcordia TM và cả tiêu chuẩn chống cháy  UL94V-O.

Có thể nói dây nhảy quang là một phát minh vô cùng tuyệt vời và là thành phần không thể thiếu trong bất kể hệ thống mạng cáp quang nào hiện nay. Đây là một mắt xích vô cùng quan trọng kết nối các thiết bị mạng với nhau, tạo thành thể thống nhất, đảm bảo khả năng truyền tải và tính ổn định của hệ thống mạng

 

2. Cấu tạo dây nhảy quang loại Single mode

Mỗi loại dây nhảy quang đều có hình dáng và mẫu mã khác nhau nhưng nhìn chung đều có cấu tạo bao gồm: Ống nối, thân đầu nối và khớp nối.

Ống nối: Với vỏ làm bằng nhựa PVC chất lương cao, có công dụng chính là bảo vệ và giữ chặt sợi quang

Thân nối: được cấu tạo bằng nhựa hoặc kim loại tùy vào từng loại dây nhảy. Lớp ống nối được thân đầu nối bảo về khỏi các tác nhân từ bên ngoài

Khớp nối: Có tác dụng cố định điểm tiếp xúc đầu nối, thân với các thiết bị khác.

 

3. Đặc điểm của dây nhảy quang Single mode
Dây nhảy quang LS SM SC/SC
Vỏ màu vàng tươi đặc trưng, có độ dài 3m, 5m, 10m, 15m,… do phụ kiện dây nhảy quang hiện tại hầu hết đều đã có thể gia công trực tiếp tại Việt Nam nên người sử dụng hoàn toàn có thể tùy chọn chiều dài tùy theo nhu cầu sử dụng của mình

2 đầu có gắn sẵn các đầu kết nối quang như: SC, LC, FC, ST,…

Dây nhảy quang singlemode chất lượng cao có số lần kết nối có thể lên tới 1000 lần

Độ suy giảm tín hiệu: 0,2dB

Độ suy hao chèn < 0,2dB. Độ suy hao phản xạ: PC > 45dB, UPC > 50dB, APC > 60dB

Bước sóng cho phép: 1310nm hoặc 1550nm

Độ uốn cong: R=3cm

Lực nghiền nát: 550N/cm

Lực căng lớn nhất có thể: 90N/cm

 

 4. Ứng dụng của dây nhảy quang Single mode

Dây nhảy quang đơn mode được sử dụng như cầu nối trong các liên kết mạng quang, liên kết giữa các ODF với nhau hay giữa hộp phối quang ODF với các truyền dẫn quang khác. Từ đó mang lại tính ổn định mà vẫn đảm bảo sự ổn định của toàn bộ hệ thống mạng.

Dây nhảy loại single mode hoàn toàn có thể sử dụng trong hệ thống mạng CCTV, Fiber Optic Telecommunication và Fiber Optic Access Network, mạng nội bộ LAN, Metro, FTTH, FTTx,…

Chúng tôi ở đây
Công ty Viễn Thông Tuấn Linh
Số 15 Hoàng Đạo Thành,Kim Giang, Thanh Xuân, Hà Nội
Số điện thoại: 0916.955.988 - 024.2242.5522
Facebook:https://www.facebook.com/ctytuanlinh
Email:thietbivienthong247@gmail.com

TAGS :

cấu tạo dây nhảy quang, day nhay quang singlemode, dây nhảy quang singlemode, giá dây nhảy singlemode