Dây nhảy quang có những chi tiết gì bên trong?

Còn hàng

Liên hệ

Dây nhảy quang là khái niệm tương đối phổ biến trong ngành viễn thông và thi công hệ thống mạng quang. Tuy vậy, có thể nhiều quý khách hàng vẫn còn chưa nắm rõ được dây nhảy quang có những chi tiết gì bên trong? , nó dùng để làm gì và trong những trường hợp nào? Hiểu được khúc mắc đó,TL telecom giải đáp tới quý khách hàng những thông tin chính xác nhất. 1. Sơ lược về dây nhảy quang Là một đoạn sợi quang có đường kính phổ biến là 0.9, 2.0, 2.4, 3.0 mm, hai đầu của thiết bị được gắn sẵn đầu nối cáp, các đầu nối này có thể là dạng PC, UPC, APC, theo tiêu chuẩn: SC, ST, FC, LC,MU, E2000,.. Với quá trình phát triển của công nghiệp hiện đại nói chung và ngành công nghiệp cáp quang nói riêng, nhiều nhà phát minh đã có những sáng tạo nổi bật để tăng hiệu quả kết nối của dây nhảy trong hệ thống cáp như: suy hao thấp hơn, chi phí giảm thiểu, tạo kết nối dễ dàng. Theo đó tính đến thời điểm hiện tại, đã có hơn 100 loại đầu nối cáp quang có mặt trên thị trường tương ứng với các tác dụng dây nhảy quang khác nhau, nhưng chỉ có một vài loại trong số đó được sử dụng phổ biến nhất là: ST, SC, LC, FC và MT-RJ. 2. Các đầu kết nối của dây nhảy quang Đầu kết nối kiểu SC Là loại đầu kết nối có đầu vuông lớn , sử dụng một ống nối với đường kính là 2,5mm có tác dụng để cố định sợi dây quang. Dây nhảy quang có đầu kết nối quang SC –SC có các loại dây nhảy loại singlemode , multimode có chiều dài tùy thuộc vào yêu cầu của khách hang, không giới hạn chiều dài, được dùng cho các thiết bị converter quang điện, thiết bị mạng và viễn thông. Đầu kết nối quang chuẩn SC Đầu kết nối kiểu FC Có đầu tròn vặn, sử dụng loại ống nối dài có đường kính là 2,5mm có thiết kế khá đặc biệt với thân làm bằng dạng ren, phù hợp với các môi trường thường có độ rung , chuyển động mạnh. Loại đầu kết nối FC này được sử dụng trong các loại dây như singlemode, multimode, multimode OM3 rất hiệu quả trong việc kết nối yêu cầu có các đầu kết nối chặt và chắc chắn. Đầu nối quang FC lõi của chúng được làm bằng thủy tinh,vỏ bọc được làm bằng nhựa LZSH. Va chúng có tốc độ truyền tải lên đến 10G.sử dụng trong các CATV, Fiber Optic Telecommunication System, LAN, FTTx, FTTH, v,v… Đầu kết nối kiểu ST Có đầu tròn gài, đầu ST sử dụng một ống nối có đường kính là 2,5mm với thân được làm từ nhựa hoặc kimm loại. loại đầu nối này cũng được sử dụng trên các loại dây singlemode, multimode, multimode OM3, với chiều dài có thể tùy chọn theo yêu cầu của người dùng, Điển hình như dây nhảy quang singlemode ST-ST, hay dây nhảy quang multimode OM3 ST-ST , Đầu kết nối ST Đầu kết nối kiểu LC Đầu kết nối LC có đặc điểm là đầu vuông nhỏ sử dụng ống nối có đường kính chỉ 1,25mm , phần thân của đầu kết nối LC tương tự như đầu nối kiểu SC, nhưng kích thước chỉ bằng một nửa loại đầu nối SC. Chúng cũng có các loại dây phổ biến là loại singlemode, multimode hay mới nhất đó là dây multimode OM3 và được biết đến hai loại dây Simplex ( dây đơn) và Duplex (dây đôi) , có màu đặc trưng của dây nhảy quang là màu cam, màu vàng và xanh dương. Loại dây này được sử dụng cho kết nối giữa Switch quang với nhau, hay giữa ODF với các thiết bị converter. Dây nhảy quang singlemode LC-LC , Dây nhảy quang multimode LC-SC là một ví dụ về kiểu đầu nối có hai đầu kết nối quang LC. Đầu kết nối LC Chúng tôi mong rằng những thông tin cơ bản trong bài viết trên đã giúp quý khách hàng phần nào hình dung ra tác dụng dây nhảy quang để đưa lựa chọn phù hợp trong quá trình mua và thi công sản phẩm. Quý khách vui lòng liên hệ để chúng tôi được tư vấn và gửi báo giá cụ thể. Sự tin tưởng của quý khách hàng chính là cơ hội mở rộng thị trường của công ty Tuấn Linh, hân hạnh được phục vụ. Chúng tôi ở đây Công ty Viễn Thông Tuấn Linh Số 15 Hoàng Đạo Thành,Kim Giang, Thanh Xuân, Hà Nội Số điện thoại: 0979.010.568 - 024.2242.5522 Facebook: https://www.facebook.com/ctytuanlinh Email: thietbivienthong247@gmail.com

 Dây nhảy quang là khái niệm tương đối phổ biến trong ngành viễn thông và thi công hệ thống mạng quang. Tuy vậy, có thể nhiều quý khách hàng vẫn còn chưa nắm rõ được dây nhảy quang có những chi tiết gì bên trong? , nó dùng để làm gì và trong những trường hợp nào? Hiểu được khúc mắc đó,TL telecom giải đáp tới quý khách hàng những thông tin chính xác nhất.

1. Sơ lược về dây nhảy quang

Là một đoạn sợi quang có đường kính phổ biến là 0.9, 2.0, 2.4, 3.0  mm, hai đầu của thiết bị được gắn sẵn đầu nối cáp, các đầu nối này có thể là dạng PC, UPC, APC, theo tiêu chuẩn: SC, ST, FC, LC,MU, E2000,..

Với quá trình phát triển của công nghiệp hiện đại nói chung và ngành công nghiệp cáp quang nói riêng, nhiều nhà phát minh đã có những sáng tạo nổi bật để tăng hiệu quả kết nối của dây nhảy trong hệ thống cáp như: suy hao thấp hơn, chi phí giảm thiểu, tạo kết nối dễ dàng. Theo đó tính đến thời điểm hiện tại, đã có hơn 100 loại đầu nối cáp quang có mặt trên thị trường tương ứng với các tác dụng dây nhảy quang khác nhau, nhưng chỉ có một vài loại trong số đó được sử dụng phổ biến nhất là: ST, SC, LC, FC và MT-RJ.

2. Các đầu kết nối của dây nhảy quang
Đầu kết nối kiểu SC

Là loại đầu kết nối có đầu vuông lớn , sử dụng một ống nối với đường kính là 2,5mm có tác dụng để cố định sợi dây quang.

Dây nhảy quang có đầu kết nối quang SC –SC  có các loại dây nhảy loại singlemode , multimode có chiều dài tùy thuộc vào yêu cầu của khách hang, không giới hạn chiều dài, được dùng cho các thiết bị converter quang điện, thiết bị mạng và viễn thông.

Đầu kết nối quang chuẩn SC

 

Đầu kết nối kiểu FC

Có đầu tròn vặn, sử dụng loại ống nối dài có đường kính là 2,5mm có thiết kế khá đặc biệt với thân làm bằng dạng ren, phù hợp với các môi trường thường có độ rung , chuyển động mạnh. Loại đầu kết nối FC này được sử dụng trong các loại dây như singlemode, multimode, multimode OM3 rất hiệu quả trong việc kết nối yêu cầu có các đầu kết nối chặt và chắc chắn.

Đầu nối quang FC

 lõi của chúng được làm bằng thủy tinh,vỏ bọc được làm bằng nhựa LZSH. Va chúng có tốc độ truyền tải lên đến 10G.sử dụng trong các CATV, Fiber Optic Telecommunication System, LAN, FTTx, FTTH, v,v…

Đầu kết nối kiểu ST

Có đầu tròn gài, đầu ST sử dụng một ống nối có đường kính là 2,5mm với thân được làm từ nhựa hoặc kimm loại. loại đầu nối này cũng được sử dụng trên các loại dây singlemode, multimode, multimode OM3, với chiều dài có thể tùy chọn theo yêu cầu của người dùng, Điển hình như dây nhảy quang singlemode ST-ST, hay dây nhảy quang multimode OM3 ST-ST , 

Đầu kết nối ST

Đầu kết nối kiểu LC

Đầu kết nối LC có đặc điểm là đầu vuông nhỏ sử dụng ống nối có đường kính chỉ 1,25mm , phần thân của đầu kết nối LC tương tự như đầu nối kiểu SC, nhưng kích thước chỉ bằng một nửa loại đầu nối SC. Chúng cũng có các loại dây phổ biến là loại singlemode, multimode hay mới nhất đó là dây multimode OM3 và được biết đến hai loại dây Simplex ( dây đơn) và Duplex (dây đôi) , có màu đặc trưng của dây nhảy quang là màu cam, màu vàng và xanh dương. Loại dây này được sử dụng cho kết nối giữa Switch quang với nhau, hay giữa ODF với các thiết bị converter. Dây nhảy quang singlemode LC-LC , Dây nhảy quang multimode LC-SC  là một ví dụ về kiểu đầu nối có hai đầu kết nối quang LC.

Đầu kết nối LC

Chúng tôi mong rằng những thông tin cơ bản trong bài viết trên đã giúp quý khách hàng phần nào hình dung ra tác dụng dây nhảy quang để đưa lựa chọn phù hợp trong quá trình mua và thi công sản phẩm.

Quý khách vui lòng liên hệ để chúng tôi được tư vấn và gửi báo giá cụ thể. Sự tin tưởng của quý khách hàng chính là cơ hội mở rộng thị trường của công ty Tuấn Linh, hân hạnh được phục vụ.

Chúng tôi ở đây
Công ty Viễn Thông Tuấn Linh
Số 15 Hoàng Đạo Thành,Kim Giang, Thanh Xuân, Hà Nội
Số điện thoại: 0979.010.568 - 024.2242.5522
Facebook:https://www.facebook.com/ctytuanlinh
Email:thietbivienthong247@gmail.com

Facebook Tuấn Linh Telecom Zalo Tuấn Linh Telecom Messenger Tuấn Linh Telecom 0904990022