Bạn đã biết cách dùng 1/2 sợi dây nhảy quang loại 3M làm dây nối quang chưa?

Còn hàng

Liên hệ

Bạn đã biết cách dùng 1/2 sợi dây nhảy quang loại 3M làm dây nối quang chưa? Nhắc đến mạng cáp quang chắc hẳn bạn sẽ không thể bỏ qua dây nối quang hay còn gọi là dây hàn quang – một thành phần quan trọng được sử dụng để khắc phục một cách nhanh chóng các lỗi đứt dây cáp trong quá trình sử dụng. Dây nhảy quang và dây hàn quang là hai khái niệm tương đối phổ thông trong ngành cáp quang hiện nay, như hiện nay tồn tại một thực tế là: "Dây hàn quang là dây nhảy quang cắt ra làm đôi" ??? Điều này có đúng không? mời các bạn xem chi tiết hơn về những khái niệm này trong phần dưới đây 1. Khái niệm cơ bản - Dây nhảy quang : dây nhảy quang là một đoạn sợi quang có đường kính thông dụng là 0.9, 2.0, 2.4, 3.0 mm, hai đầu được gắn sẵn đầu nối cáp quang, các đầu nối này có thể là dạng PC, UPC, APC, thuộc chuẩn: SC, ST, FC, LC,MU, E2000,.. - Dây nối quang - pigtaill : Là một đoạn sợi quang có đường kính là 0.9 mm, được gắn 1 đầu với đầu nối quang, đầu còn lại để chờ, nhằm mục đích gắn vào cáp quang. Dây nối quang được hiểu là đoạn sợi quang có đường kính từ 0.9mm, 2.0mm 3.0mm và chiều dài từ 1m đến 1.5m hoặc tùy theo yêu cầu cũng như đầu nối: SC/PC, SC/APC, FC/PC, FC/APC, ST/PC, MT-RJ/PC, MU/PC, E2000, SMA,.... Thiết bị này thường có 2 đầu cơ bản, một đầu gắn với đầu nối quang, đầu còn lại chờ gắn với cáp quang. 2. Công dụng - Dây nhảy quang: dùng để kết nối từ hộp ODF đến thiết bị quang điện hoặc giữa hai ODF với nhau. - Dây nối quang - Pigtails: dùng để kết nối giữa cáp quang với ODF. Dây hàn nối quang Dây nhảy quang 3. Dây nhảy cắt đôi để làm dây nối có được không? - Về nguyên tắc vấn đề này không sai, nhưng chưa đúng. Tuy nhiên đây lại là một thực trạng mà rất nhiều đơn vị sử dụng, thi công cáp quang làm theo. - Khi nối cáp quang với số lượng sợi nhỏ 2 sợi, 4 , 6, 8 sợi thì hầu như không thấy nảy sinh vấn đề gì. Tuy nhiên, khi nối cáp quang có số sợi là 24,48 hay 96 sợi, thì việc lần ra đâu là sợi số 78 chẳng hạn sẽ gặp khó khăn, thậm chí rất rễ nhầm lẫn và khó cả khâu kiểm tra do tất cả các đầu nối đều cùng 1 màu - thời gian thi công sẽ rất lâu MẸO: Để nhanh gọn - thuận tiên - chuẩn xác khi thi công người ta thường cắt 1/2 sợi 3met dây nhảy quang làm dây nối quang khi thi công mạng cáp quang Xét về cơ bản thì các dây nối quang có cấu tạo tương tự như dây nhảy quang nhất là tính suy hao. Người ta thường phân dây nối quang thành hai loại cơ bản là: Single-mode và Multimode. Một số dây nối quang phổ biến: Dây nối quang pigtail Single-mode FC/PC/UPC/APC Dây nối quang pigtail Single-mode ST/PC/UPC/APC Dây nối quang pigtail Single-mode SC/PC/UPC/APC Dây nối quang pigtail Single-mode LC/PC/UPC/APC Dây nối quang pigtail Multimode OM2 OM3 OM4 SC/PC/UPC/APC Dây nối quang pigtail Multimode OM2 OM3 OM4 LC/PC/UPC/APC Ngoài ra bạn có thể tham thảo các loại Dây nhảy quang SC-LC SC-SC SC-FC hoặc dây nhảy quang Multimode để cắt 1/2 sợi 3 mét sử dụng làm dây nối hàn quang nhé Trên đây là một số thông tin cơ bản về sản phẩm dây nối quang phổ biến, để biết thêm các thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với Công ty Tuấn Linh qua website: http://tuanlinh.net.vn / hoặc hotline: 0904.990022 Với hơn 10 năm có kinh nghiệm phân phối độc lập các sản phẩm phần cứng, phần mềm thiết bị mạng - viễn thông chính hãng uy tín ở thị trường Hà nội, Đà nẵng và Tp. Hồ Chí Minh. Công ty Tuấn Linh tự tin sẽ mang đến cho người dùng những sản phẩm chất lượng, uy tín. Ngoài Dây nối quang, hiện nay Công ty Tuấn Linh còn mang đến nhiều dòng sản phẩm đến từ thương hiệu đình đám tích hợp với đấu nối hệ thống như: Module quang Converter quang Dây nhảy quang ODF quang… đến từ các thương hiệu uy tín Juniper, Cisco, HP, IBM, Brocade, Fortinet, Commscope, AMP, APC, Compufox, Cablexa, Netlink, Kangning, Fttx, Ftth… Mỗi dòng sản phẩm, thương hiệu lại có những thông số và công dụng khác nhau, bởi thế để có được thiết bị phù hợp, đáp ứng nhu cầu bạn nên tìm hiểu thật kỹ càng trước khi quyết định mua. Hãy liên hệ ngay với Công ty Tuấn Linh để có những sản phẩm dây nối quang chất lượng với giá thật ưng ý. Mọi chi tiết xin vui lòng liên hệ: Chúng tôi ở đây Công ty Viễn Thông Tuấn Linh Số 15 Hoàng Đạo Thành,Kim Giang, Thanh Xuân, Hà Nội Số điện thoại: 0916.955.988 – 0979.070.568 - 024.2242.5522 Facebook: https://www.facebook.com/ctytuanlinh Email: thietbivienthong247@gmail.com

Bạn đã biết cách dùng 1/2 sợi dây nhảy quang loại 3M làm dây nối quang chưa?

 

Nhắc đến mạng cáp quang chắc hẳn bạn sẽ không thể bỏ qua dây nối quang hay còn gọi là dây hàn quang – một thành phần quan trọng được sử dụng để khắc phục một cách nhanh chóng các lỗi đứt dây cáp trong quá trình sử dụng.

Dây nhảy quang và dây hàn quang là hai khái niệm tương đối phổ thông trong ngành cáp quang hiện nay, như hiện nay tồn tại một thực tế là: "Dây hàn quang là dây nhảy quang cắt ra làm đôi" ??? Điều này có đúng không? mời các bạn xem chi tiết hơn về những khái niệm này trong phần dưới đây

1. Khái niệm cơ bản
- Dây nhảy quang: dây nhảy quang là một đoạn sợi quang có đường kính thông dụng là 0.9, 2.0, 2.4, 3.0  mm, hai đầu được gắn sẵn đầu nối cáp quang, các đầu nối này có thể là dạng PC, UPC, APC, thuộc chuẩn: SC, ST, FC, LC,MU, E2000,..
- Dây nối quang - pigtaill: Là một đoạn sợi quang có đường kính là 0.9 mm, được gắn 1 đầu với đầu nối quang, đầu còn lại để chờ, nhằm mục đích gắn vào cáp quang.

Dây nối quang được hiểu là đoạn sợi quang có đường kính từ 0.9mm, 2.0mm 3.0mm và chiều dài từ 1m đến 1.5m hoặc tùy theo yêu cầu cũng như đầu nối: SC/PC, SC/APC, FC/PC, FC/APC, ST/PC, MT-RJ/PC, MU/PC, E2000, SMA,....
Thiết bị này thường có 2 đầu cơ bản, một đầu gắn với đầu nối quang, đầu còn lại chờ gắn với cáp quang.

2. Công dụng
- Dây nhảy quang: dùng để kết nối từ hộp ODF đến thiết bị quang điện hoặc giữa hai ODF với nhau.
- Dây nối quang - Pigtails: dùng để kết nối giữa cáp quang với ODF.

Dây hàn nối quang

Dây nhảy quang

3. Dây nhảy cắt đôi để làm dây nối có được không?
- Về nguyên tắc vấn đề này không sai, nhưng chưa đúng. Tuy nhiên đây lại là một thực trạng mà rất nhiều đơn vị sử dụng, thi công cáp quang làm theo.
- Khi nối cáp quang với số lượng sợi nhỏ 2 sợi, 4 , 6, 8 sợi thì hầu như không thấy nảy sinh vấn đề gì. Tuy nhiên, khi nối cáp quang có số sợi là 24,48 hay 96 sợi, thì việc lần ra đâu là sợi số 78 chẳng hạn sẽ gặp khó khăn, thậm chí rất rễ nhầm lẫn và khó cả khâu kiểm tra do tất cả các đầu nối đều cùng 1 màu - thời gian thi công sẽ rất lâu
MẸO: Để nhanh gọn - thuận tiên - chuẩn xác khi thi công người ta thường cắt 1/2 sợi 3met dây nhảy quang làm dây nối quang khi thi công mạng cáp quang

Xét về cơ bản thì các dây nối quang có cấu tạo tương tự như dây nhảy quang nhất là tính suy hao.
Người ta thường phân dây nối quang thành hai loại cơ bản là: Single-mode và Multimode. Một số dây nối quang phổ biến:

  • Dây nối quang pigtail Single-mode FC/PC/UPC/APC
  • Dây nối quang pigtail Single-mode ST/PC/UPC/APC
  • Dây nối quang pigtail Single-mode SC/PC/UPC/APC
  • Dây nối quang pigtail Single-mode LC/PC/UPC/APC
  • Dây nối quang pigtail Multimode OM2 OM3 OM4 SC/PC/UPC/APC
  • Dây nối quang pigtail Multimode OM2 OM3 OM4 LC/PC/UPC/APC

Ngoài ra bạn có thể tham thảo các loại Dây nhảy quang SC-LC SC-SC SC-FC hoặc dây nhảy quang Multimode để cắt 1/2 sợi 3 mét sử dụng làm dây nối hàn quang nhé

Trên đây là một số thông tin cơ bản về sản phẩm dây nối quang phổ biến, để biết thêm các thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với Công ty Tuấn Linh qua website: http://tuanlinh.net.vn/ hoặc hotline: 0904.990022

Với hơn 10 năm có kinh nghiệm phân phối độc lập các sản phẩm phần cứng, phần mềm thiết bị mạng - viễn thông chính hãng uy tín ở thị trường Hà nội, Đà nẵng và Tp. Hồ Chí Minh. Công ty Tuấn Linh tự tin sẽ mang đến cho người dùng những sản phẩm chất lượng, uy tín.

Ngoài Dây nối quang, hiện nay Công ty Tuấn Linh còn mang đến nhiều dòng sản phẩm đến từ thương hiệu đình đám tích hợp với đấu nối hệ thống như:

  • Module quang
  • Converter quang
  • Dây nhảy quang
  • ODF quang…

đến từ các thương hiệu uy tín Juniper, Cisco, HP, IBM, Brocade, Fortinet, Commscope, AMP, APC, Compufox, Cablexa, Netlink, Kangning, Fttx, Ftth…

Mỗi dòng sản phẩm, thương hiệu lại có những thông số và công dụng khác nhau, bởi thế để có được thiết bị phù hợp, đáp ứng nhu cầu bạn nên tìm hiểu thật kỹ càng trước khi quyết định mua.

Hãy liên hệ ngay với Công ty Tuấn Linh để có những sản phẩm dây nối quang chất lượng với giá thật ưng ý. Mọi chi tiết xin vui lòng liên hệ:

 

Chúng tôi ở đây
Công ty Viễn Thông Tuấn Linh
Số 15 Hoàng Đạo Thành,Kim Giang, Thanh Xuân, Hà Nội
Số điện thoại: 0916.955.988 – 0979.070.568 - 024.2242.5522
Facebook:https://www.facebook.com/ctytuanlinh
Email:thietbivienthong247@gmail.com

 

Facebook Tuấn Linh Telecom Zalo Tuấn Linh Telecom Messenger Tuấn Linh Telecom 0904990022