2 loại Adapter quang SC LC được dùng để làm gì? Cấu tạo của adapter đơn và đôi

Còn hàng

Liên hệ

2 loại Adapter quang SC LC được dùng phổ biến có gì mà bạn hay chọn? Adapter quang được lắp trên các thanh Blank và được sử dụng để kết nối, chuyển đổi tín hiệu trong các hộp phối quang – hộp ODF.Nói một cách khác chi tiết hơn chúng sử dụng 2 đầu kết nối , một đầu để cắm dây hàn quang dùng trong ODF và đầu còn lại dùng để cắm dây dây nhảy quang chuyển đổi tín hiệu ra bộ chuyển đổi quang điện. Adapter quang là một trong những thiết bị quen thuộc được sử dụng trong ngành viễn thông. Chúng được coi như cầu nối giúp liên kết giữa các dây nối quang với bộ chuyển đổi quang điện hoặc module quang, nó được gắn trong các hộp ODF quang . Như vây, Adapter quang là một thiết bị không thể thiếu trong việc chuyển đổi tín hiệu truyền dẫn. Adapter quang có rất nhiều loại với thông số kỹ thuật cũng như công dụng riêng biệt. Để nắm rõ hơn về sản phẩm này, hãy cùng Công ty Tuấn Linh tìm hiểu nhé! >> Xem thêm bài viết về ưu và nhược điểm cáp quang Singlemode và Multimode 1. Adapter quang loại đơn Adapter quang loại đơn là thiết bị được lắp đặt bên trong các hộp ODF quang nhằm kết nối dây nhảy quang với dây nối quang để truyền tín hiệu tới thiết bị quang. Đây là thiết bị quan trọng và hầu như không thể thiếu trong các hệ thống mạng cáp quang, viễn thông quang, hệ thống truyền thông công nghiệp trên nền cáp quang… Adapter có cấu tạo tương đối đơn giản với 2 đầu là 2 cổng quang các chuẩn cắm SC,LC,FC trên đầu các adapter có nhựa bịt bảo vệ chân sợi quang không bị ảnh hưởng bởi các yếu bên ngoài.Hai bên của adapter có các tai được làm bằng nhôm mạ bóng, mỏng để cố định Adapter vào thanh Blank. Adapter quang có nhiều loại khác nhau những đặc trưng và được sử dụng phổ biến vẫn là Adapter SC/UPC màu xanh dương (UPC), Adapter màu xanh lá (APC). 2. Adapter quang loại đôi Cũng giống như Adapter quang loại đơn, sản phẩm Adapter quang loại đôi được sử dụng để kết nối dây nhảy quang và dây nối quang nhằm mục đích truyền các tín hiệu đến với thiết bị quang. Thông thường, Adapter quang LC/PC sẽ được lắp trong các hộp phối quang ODF. 3. Adapter quang MT-RJ/PC Adapter quang MT-RJ/PC thường sử dụng trong hệ thống mạng, hệ thống truyền thông công nghiệp… Sản phẩm này có vai trò quan trọng trong việc kết nối giữa các dây nối quang với dây nhảy quang nhằm truyền dữ liệu tới thiết bị quang một cách nhanh chóng và chính xác. 4. Đặc điểm của Adapter quang -Tương thích tốt -Độ chính xác của kích thước chi tiết cao -Tính ổn định cao -Vỏ ống được làm bằng gốm hoặc bằng đồng -Loại cáp: Single Mode hoặc Muti mode -Có 3 đầu nối quang: PC, APC, UPC -Chất liệu bên trong: Zirconia 5. Ứng dụng của Adapter quang -Trong hệ thống CATV -Viễn thông -Mạng quang -Trong thử nghiệm hoặc vật tư thiết bị -Fiber to the Home Adapter quang giúp tương thích với đầu dây hàn quang và dây nhảy quang. Sản phẩm có các loại đầu nối PC, APC, UPC. Trong đó, đầu nối PC là kiểu tiếp xúc phổ biến, có hiệu suất quang tốt nhờ bề mặt cuối hơi cong. Còn đầu nối UPC: Về mặt end- face, UPC được cải tiến nhằm tăng hiệu quả tiếp xúc bằng việc sử dụng giấy mài mịn hơn. Từ đó, cải thiện hiệu suất quang. Đầu nối APC là kiểu tiếp xúc đặc biệt, chỉ gặp trong viễn thông hoặc một số thiết bị chuyên dụng. Đây là loại đầu nối cải thiện được đáng kể thông số ORL. Trên đây là những thông tin nổi bật của sản phẩm Adapter quang , các loại Adapter quang phổ biến trên thị trường , ngoài ra vẫn còn các thiết bị Adapter quang khác mà người dùng có thể lựa chọn, Công ty Tuấn Linh sẽ giới thiệu ở những bài viết tiếp theo. Hãy cùng theo dõi để cập nhật các thông tin hữu ích về thế giới viễn thông nhé. Là đơn vị hàng đầu chuyên cung cấp các sản phẩm thiết bị viễn thông, thiết bị chuyển mạch… uy tín số 1 tại Việt Nam, Công ty Tuấn Linh tự tin mang đến cho bạn các sản phẩm adapter quang với chất lượng tốt nhất. Công ty Tuấn Linh – mang cả thế giới viễn thông đến ngôi nhà của bạn! Chúng tôi ở đây Công ty Viễn Thông Tuấn Linh Số 15 Hoàng Đạo Thành,Kim Giang, Thanh Xuân, Hà Nội Số điện thoại: 0916.955.988 – 0979.070.568 - 024.2242.5522 Facebook: https://www.facebook.com/ctytuanlinh Email: thietbivienthong247@gmail.com

2 loại Adapter quang SC LC được dùng phổ biến có gì mà bạn hay chọn?


 Adapter quang  được lắp trên các thanh Blank và được sử dụng để kết nối, chuyển đổi tín hiệu trong các hộp phối quang – hộp ODF.Nói một cách khác chi tiết hơn chúng sử dụng 2 đầu kết nối , một đầu để cắm dây hàn quang dùng trong ODF và đầu còn lại dùng để cắm dây dây nhảy quang chuyển đổi tín hiệu ra bộ chuyển đổi quang điện.

Adapter quang là một trong những thiết bị quen thuộc được sử dụng trong ngành viễn thông. Chúng được coi như cầu nối giúp liên kết giữa các dây nối quang với bộ chuyển đổi quang điện hoặc module quang, nó được gắn trong các hộp ODF quang

Như vây, Adapter quang là một thiết bị không thể thiếu trong việc chuyển đổi tín hiệu truyền dẫn.
Adapter quang có rất nhiều loại với thông số kỹ thuật cũng như công dụng riêng biệt. Để nắm rõ hơn về sản phẩm này, hãy cùng Công ty Tuấn Linh tìm hiểu nhé!

>> Xem thêm bài viết về ưu và nhược điểm cáp quang Singlemode và Multimode
1. Adapter quang loại đơn
Adapter quang loại đơn là thiết bị được lắp đặt bên trong các hộp ODF quang nhằm kết nối dây nhảy quang với dây nối quang để truyền tín hiệu tới thiết bị quang.
Đây là thiết bị quan trọng và hầu như không thể thiếu trong các hệ thống mạng cáp quang, viễn thông quang, hệ thống truyền thông công nghiệp trên nền cáp quang…

Adapter có cấu tạo tương đối đơn giản với 2 đầu là 2 cổng quang các chuẩn cắm SC,LC,FC trên đầu các adapter có nhựa bịt bảo vệ chân sợi quang không bị ảnh hưởng bởi các yếu bên ngoài.Hai bên của adapter có các tai được làm bằng nhôm mạ bóng, mỏng để cố định Adapter vào thanh Blank.

Adapter quang có nhiều loại khác nhau những đặc trưng và được sử dụng phổ biến vẫn là Adapter SC/UPC màu xanh dương (UPC), Adapter màu xanh lá (APC).

 


2. Adapter quang loại đôi
Cũng giống như Adapter quang loại đơn, sản phẩm Adapter quang loại đôi được sử dụng để kết nối dây nhảy quang và dây nối quang nhằm mục đích truyền các tín hiệu đến với thiết bị quang.
Thông thường, Adapter quang LC/PC sẽ được lắp trong các hộp phối quang ODF.


3. Adapter quang MT-RJ/PC
Adapter quang MT-RJ/PC thường sử dụng trong hệ thống mạng, hệ thống truyền thông công nghiệp…
Sản phẩm này có vai trò quan trọng trong việc kết nối giữa các dây nối quang với dây nhảy quang nhằm truyền dữ liệu tới thiết bị quang một cách nhanh chóng và chính xác.

4. Đặc điểm của Adapter quang

-Tương thích tốt

-Độ chính xác của kích thước chi tiết cao

-Tính ổn định cao

-Vỏ ống được làm bằng gốm hoặc bằng đồng

-Loại cáp: Single Mode hoặc Muti mode

-Có 3 đầu nối quang: PC, APC, UPC

-Chất liệu bên trong: Zirconia

5. Ứng dụng của Adapter quang

-Trong hệ thống CATV

-Viễn thông

-Mạng quang

-Trong thử nghiệm hoặc vật tư thiết bị

-Fiber to the Home

Adapter quang giúp tương thích với đầu dây hàn quang và dây nhảy quang. Sản phẩm có các loại đầu nối PC, APC, UPC. Trong đó, đầu nối PC là kiểu tiếp xúc phổ biến, có hiệu suất quang tốt nhờ bề mặt cuối hơi cong.

Còn đầu nối UPC: Về mặt end- face, UPC được cải tiến nhằm tăng hiệu quả tiếp xúc bằng việc sử dụng giấy mài mịn hơn. Từ đó, cải thiện hiệu suất quang.

Đầu nối APC là kiểu tiếp xúc đặc biệt, chỉ gặp trong viễn thông hoặc một số thiết bị chuyên dụng. Đây là loại đầu nối cải thiện được đáng kể thông số ORL.

Trên đây là những thông tin nổi bật của sản phẩm Adapter quang , các loại Adapter quang phổ biến trên thị trường, ngoài ra vẫn còn các thiết bị Adapter quang khác mà người dùng có thể lựa chọn, Công ty Tuấn Linh sẽ giới thiệu ở những bài viết tiếp theo. Hãy cùng theo dõi để cập nhật các thông tin hữu ích về thế giới viễn thông nhé.
Là đơn vị hàng đầu chuyên cung cấp các sản phẩm thiết bị viễn thông, thiết bị chuyển mạch… uy tín số 1 tại Việt Nam, Công ty Tuấn Linh tự tin mang đến cho bạn các sản phẩm adapter quang với chất lượng tốt nhất.
Công ty Tuấn Linh – mang cả thế giới viễn thông đến ngôi nhà của bạn!

 

Chúng tôi ở đây
Công ty Viễn Thông Tuấn Linh
Số 15 Hoàng Đạo Thành,Kim Giang, Thanh Xuân, Hà Nội
Số điện thoại: 0916.955.988 – 0979.070.568 - 024.2242.5522
Facebook:https://www.facebook.com/ctytuanlinh
Email:thietbivienthong247@gmail.com

Facebook Tuấn Linh Telecom Zalo Tuấn Linh Telecom Messenger Tuấn Linh Telecom 0904990022